ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเครื่อง นutboard เป็น inboard ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 527 ครั้ง)

โอฬาร คำดี

• กลาสี
  • *
ผมมีเรือเก่าลำหนึ่งครับ ซื้อมือสองมา
ความยาว 41 ฟุต กว้าง (ท้ายเรือ) 13 ฟุต น้ำหนักประมาณ 9 ตัน

ปัจจุบันเป็นเครื่อง เมอร์คิวรี่ 300 Hp outboard 3 เครื่อง
คิดอยากจะปลี่ยนเครื่องเป็นดีเซล Inboard ที่ทำความเร็วได้ประมาณ 23-25 ไมล์/ชั่วโมง
เพื่อใช้สำหรับออกทริปดำน้ำแบบ scuba

ขอคำแนะนำด้วยครับ เรืออยู่ที่พังงา ครับ

CaptainHippo

• กัปตันเรือ
  • ต้นหน
  • HippyHippo
    • Thai Boat Club
Re: เปลี่ยนเครื่อง นutboard เป็น inboard ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 09:27:13 PM »
เปลี่ยนจากเครื่อง Outboard เป็น Inboard ต้องดูพื้นที่ ที่ด้านท้ายเรือว่ามีที่ว่างพอที่จะวางเครื่องได้มั้ย และ ที่ด้านท้ายเรือสามารถที่จะเจาะเพื่อวางชุด Sterndrive ได้รึเปล่า และ ถ้าวางได้  Balance ของเรือจะเป็นอย่างไร ต้องดูอีกหลายอย่างประกอบกันด้วยครับ ต้องให้ช่างที่เก่งมากๆทำให้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าอาการของเรือจะเป็นยังไงนะครับ  เพราะที่เคยทำกันมาส่วนใหญ่จะเอาเครื่อง Inboard ออกแล้วแขวน Outboard แทนครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.

boy1234

• กลาสี
  • *
Re: เปลี่ยนเครื่อง นutboard เป็น inboard ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:59:00 AM »
สุดยอดเลยครับผม

Seaonlin

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 04:09:20 PM »
เครื่องแบบ Inboard ผมว่าน่าจะเหมาะสำหรับปัญหาของคุณน่ะ ยังไงผมว่าลองดูครับ

Somisaki

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 10:15:42 AM »
ข้อมูลนี้เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ได้รับความรู้เยอะเลย

pipomas44

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2017, 02:50:03 PM »
เจ่งครับ
http://zeantoeball.com/