ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เรือพลาสติกระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 4709 ครั้ง)

CaptainHippo

• กัปตันเรือ
  • ต้นหน
  • HippyHippo
    • Thai Boat Club
ใช้เรือพลาสติกระวังกันด้วยนะครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:36:12 PM »
เมื่อวานผมได้คุยกับอู่ต่อเรือหลายๆอู่ แต่ล่ะอู่ไม่มีเรือเหลือกันเลย และ ก็ไม่รับออเดอร์แล้วเพราะงานล้นกันมาก เรือพลาสติกจากปกติลำล่ะ 3 พันกว่าบาท จอดกันเต็มไม่มีคนซื้อกลายเป็นเรือขาดตลาด ผมอยากจะขอเตือนคนที่ซื้อเรือพลาสติกไปให้ระมัดระวังในการใช้ด้วยนะครับเพราะเรือพวกนี้ไม่มีอับเฉา ท้องเรือก็บางมาก ถ้าทุกของเกินน้ำหนักอาจจะจม หรือ คว่ำได้นะครับ วิธีแก้ไขเบื้องต้นสำหรับคนที่ซื้อเรือพลาสติกมาใช้ควรจะหาท่อพีวีซี 6 นิ้วตัดตามความยาวของตัวเรือแล้วปิดหัวปิดท้าย แล้วนำมาติดที่กาบเรือทั้งสองฝั่งวิธีนี้จะเป็นการสร้างอับเฉาภายนอกให้เรือช่วยกันจม และ ทำให้เรือไม่โคลงครับ ยังไงขอให้ทุกคนรอดพ้นจาก สถานะการณ์น้ำท่วมใหญ่ในครั้งนี้กันทุกคนนะครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.