ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหัวเทียน  (อ่าน 174 ครั้ง)

sinlipknot

• กลาสี
  • *
สอบถามเรื่องหัวเทียน
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 07:46:42 AM »
ผมซื้อเครื่อง Yamaha 2 จังหวะ 50hp มือสองมา

ตอนนี้ในเครื่อง ใส่หัวเทียน BP7HS

แต่ผมอ่านเจอว่าควรใช้ BR8HS

อยากถามว่า จริงๆแล้ว ควรใช้หัวเทียนแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

Medacori

• กลาสี
  • *
Re: สอบถามเรื่องหัวเทียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 01:52:53 PM »
เอาที่ตรงรุ่นดีที่สุดครับ

sinlipknot

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 02:29:27 PM »
เอาที่ตรงรุ่นดีที่สุดครับ

ผมก็อยากให้มันตรงรุ่นครับ แต่ไม่มีความรู้เรื่องเรือเลย ตอนนี้ของเดิม ใส่ BP7HS อยู่ครับ

แต่อ่านเจอว่า ถ้า 40 แรง ขึ้นไปควรใช้เบอร์ 8 เลยเข้ามาหาความรู้เพื่อความกระจ่าง ครับ ;D ;D ;D

CaptainHippo

• กัปตันเรือ
  • ต้นหน
  • HippyHippo
    • Thai Boat Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 03:27:48 PM »
ปกติเบอร์ต่ำๆ จะเห็นหัวเทียนร้อน เหมาะสำหรับเครื่องยนต์ ที่เดินในรอบช้าๆ อุณภูมิเครื่องยนต์จะไม่สูงมาก ต้องใช้หัวเทียนร้อนเพื่อให้หัวเทียนไม่บอดง่าย ส่วนเครื่องที่เดินรอบสูงๆควรที่เลือกหัวเทียนที่เย็น เครื่องยนต์เรือส่วนใหญ่จะเดินรอบสูงกันมากกว่ารอบต่ำ ดังนั้นใช้เบอร์ BP8HS ก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ทั้ง BP7HS และ BP8HS สามารถใช้ได้ทั้งคู่ครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.

sinlipknot

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 08:16:13 AM »
ปกติเบอร์ต่ำๆ จะเห็นหัวเทียนร้อน เหมาะสำหรับเครื่องยนต์ ที่เดินในรอบช้าๆ อุณภูมิเครื่องยนต์จะไม่สูงมาก ต้องใช้หัวเทียนร้อนเพื่อให้หัวเทียนไม่บอดง่าย ส่วนเครื่องที่เดินรอบสูงๆควรที่เลือกหัวเทียนที่เย็น เครื่องยนต์เรือส่วนใหญ่จะเดินรอบสูงกันมากกว่ารอบต่ำ ดังนั้นใช้เบอร์ BP8HS ก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่มีจริงๆ ทั้ง BP7HS และ BP8HS สามารถใช้ได้ทั้งคู่ครับ

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ขอถามอีกสักนิดครับ

เรื่องเกียร์ของเครื่อง ต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ เท่าไหร่ครับ และ ระบบไฮโดรลิคของทิม ต้องดูแลรักษายังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

• ต้นหน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 10:21:37 AM »
น้ำมันเกียร์ของเรือขึ้นอยู่กับเราเล่นบ่อยรึเปล่าด้วยครับ ถ้าเล่นบ่อยเปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน ก็ดีครับเพื่อรักษาเกียร์ แต่คนเล่นเรือหลายๆคนบางทีแทบจะไม่เคยเปลี่ยนเลยก็มี แต่ถ้าหมั่นเช็คบ่อยๆโอกาสที่เกียร์จะพังก็ยากขึ้นครับ มีหลายคนที่เคยเจอปัญหาน้ำเข้าเกียร์ ก็เพราะประน้ำรั่วเข้าทางประเก็น ประเก็นของน้ำมันเกียร์ตัวเล็กมาก ถ้าแตกหรือรั่วน้ำเข้าห้องเกียร์ได้ โอกาสที่เกียร์จะพังก็มีสูงครับ ถ้าเราหมั่นตรวจเช็ค ปลอดภัยกว่าเยอะครับ และ ราคาน้ำมันเกียร์ก็ไม่ได้แพงมาก แค่หลักร้อย ดีกว่าค่าซ่อมเกียร์ซึ่งหมักหมื่นแน่ๆครับ ส่วนน้ำมันไฮดรอลิก ให้เราดูแถวคอเครื่องว่ามีคราบน้ำมันอะไรหยดรึเปล่า หรือ เวลาที่เรายกทริมเสียงผิดปกติรึเปล่า ถ้าไม่มีรั่วไม่มีซิม เสียงทริมปกติ ปีนึงค่อยถ่ายออกแล้วเปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นใช้กันยาวหลายปีแบบแทบจะไม่เคยเติมหรือเปลี่ยนเลยครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.

sinlipknot

• กลาสี
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 10:26:53 AM »
น้ำมันเกียร์ของเรือขึ้นอยู่กับเราเล่นบ่อยรึเปล่าด้วยครับ ถ้าเล่นบ่อยเปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน ก็ดีครับเพื่อรักษาเกียร์ แต่คนเล่นเรือหลายๆคนบางทีแทบจะไม่เคยเปลี่ยนเลยก็มี แต่ถ้าหมั่นเช็คบ่อยๆโอกาสที่เกียร์จะพังก็ยากขึ้นครับ มีหลายคนที่เคยเจอปัญหาน้ำเข้าเกียร์ ก็เพราะประน้ำรั่วเข้าทางประเก็น ประเก็นของน้ำมันเกียร์ตัวเล็กมาก ถ้าแตกหรือรั่วน้ำเข้าห้องเกียร์ได้ โอกาสที่เกียร์จะพังก็มีสูงครับ ถ้าเราหมั่นตรวจเช็ค ปลอดภัยกว่าเยอะครับ และ ราคาน้ำมันเกียร์ก็ไม่ได้แพงมาก แค่หลักร้อย ดีกว่าค่าซ่อมเกียร์ซึ่งหมักหมื่นแน่ๆครับ ส่วนน้ำมันไฮดรอลิก ให้เราดูแถวคอเครื่องว่ามีคราบน้ำมันอะไรหยดรึเปล่า หรือ เวลาที่เรายกทริมเสียงผิดปกติรึเปล่า ถ้าไม่มีรั่วไม่มีซิม เสียงทริมปกติ ปีนึงค่อยถ่ายออกแล้วเปลี่ยนใหม่ก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นใช้กันยาวหลายปีแบบแทบจะไม่เคยเติมหรือเปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

• ต้นหน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 10:37:23 AM »
ด้วยความยินดีครับ