ผู้เขียน หัวข้อ: คำถาม คำตอบ จากบอร์ดเก่าครับ  (อ่าน 5037 ครั้ง)

CaptainHippo

• กัปตันเรือ
  • ต้นหน
  • HippyHippo
    • Thai Boat Club
คำถาม คำตอบ จากบอร์ดเก่าครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:07:44 PM »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ กำลังมองหาเรือสักลำขนาด 12-13ฟุต แต่ไม่รู้จะเลือกขนาดไหนดี ผมชอบไปตกปลาคนเดียว ตีเหยื่อปลอม ตามเขื่อนชลประทาน อ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ อยากถามผู้รู้ครับว่า ควรเลือกเรืออย่างไร ให้เหมาะกับตัวเอง และพาครอบครัวนั่งไปด้วยได้ 3 คน จะเป็นไฟเบอร์หรือแบส ก็ได้นะครับ งบประมาณไม่เกิน160,000-180,000 บาท แบบครบชุดครับ และวิธีการใช้เทเลอร์ลากเรือต่อเข้ากับรถยนต์ เอาแบบละเอียดเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดี และ ยินดีต้อนรับครับคุณ Sungtana .. ถ้าไปกัน 3 คน เพื่อความปลอดภัยผมว่าน่าต้องเป็นเรือขนาด 14 ฟุตขึ้นไปนะครับ แต่ถ้าชอบออกไปตีปลาคนเดียว 13 ฟุตก็น่าจะพอแล้วครับ ส่วน Bassboat ถ้าเป็น Bassboat จริงๆไม่มีขนาดเล็กกว่า 15 ฟุตครับ ที่เห็นมีขายอยู่ทั่วๆไป เป็นเรือที่ทำเลียนแบบ Bassboat แต่ท้องเรือไม่ใช่ครับ เรือ Bassboat จริงๆ ท้องเรือจะถูกออกแบบมาสำหรับการตกปลาจริงๆ คือ ยืนตรงใหนของเรือก็ได้โดยที่เรือจะไม่โคลง และ คุณสมบัติเด่นอีกอย่างของ Bassboat ก็คือ จะสามารถทำความเร็วได้สูงครับ แต่ด้วยงบประมาณ 160,000 - 180,000 ผมคิดว่าน่าจะต้องเล่นเป็นเรือ 14 ฟุต กับ เครื่อง 40 - 60 แรงม้า ครับ .. ส่วนเรื่องเทรลเลอร์ แค่ติดขอลากที่ตัวรถที่จะใช้ลาก และ เดินไฟเพื่อเชื่อมระบบไฟเบรคของเทรลเลอร์กับตัวรถให้สัมพันธ์กันก็พร้อมที่จะลากไ้ด้แล้วครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.

• ต้นหน
รบกวนขอสอบถามหน่อยนะคะ หากว่าแฟนจะนำเรือยอร์ซจากต่างประเทศเข้ามาใช้ในประเทศไทย ต้องทำอย่างไรบ้าง เขาต้องการจะมาอยู่มาไทย เป็นเรือที่เพิ่งซื้อค่ะ และจะย้ายมาอยู่ที่ประเทศไทยประมาณเดือนมีนาคม 2556
1 ไม่ทราบว่าต้องเสียนำเข้าไหม และเสียในอัตราเท่าไหร่
2 ต้องนำไปจดทะเบียนกับกรมเจ้าท่าไหม
3 หากเราจะซื้อบ้านพร้อมทั้งมีที่จอดเรือด้วย ไม่ทราบว่าที่ไหนบ้าง แต่เราไม่อยากอยู่ที่พัทยา ภูเก็ต หรือสมุยน่ะค่ะ เพราะเราไม่ชอบความพลุกพล่าน

สวัสดีครับคุณ Pinky ภาษีนำเข้าสำหรับเรือคือ 0 เปอร์เซ็นครับ คือ ไม่เสียภาษีนำเข้าครับ แต่จะต้องเสียภาษี VAT 7 % ครับ เรือทุกลำที่จะวิ่งในลำน้ำของไทยต้องจดทะเบีียนที่กรมเจ้าท่าก่อนครับ สำหรับข้อสุดท้าย ที่ผมเห็นมีที่หมู่บ้าน Lakeside บางปะกงนะครับ ด้านหลังบ้านเป็นที่จอดเรือ เราสามารถขับเรือเข้าไปจอดที่หลังบ้านของเราไ้ด้เลยครับ

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าอย่างนั้นเราต้องนำใบเสร็จการซื้อเรือจากออสเตรเลียมาด้วยเหรอคะ หากเราไม่ต้องนำมาเขาจะใช้วิธีประเมินหรือเปล่าคะ และหากเราจะแค่นำเรือมาเที่ยวเมืองไทย แล้วนำกลับออสเตรเลีย ต้องเสียค่าอะไรบ้างหรือเปล่าคะ ส่วนเรื่องบ้านขอบคุณมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้คำตอบที่ชัดเจน

ใช่ครับ ถ้าจะจดทะเบียนต้องมีใบเสร็จชัดเจนครับ ถ้าให้ทางเจ้าท่าประเมิน ผมคิดว่าคงจะโดนเต็ม Max แน่ๆครับ
ส่วนเรือการขับเรือจากต่างประเทศเข้ามาในประเทศ ผมไม่มีข้อมูลครับ แต่เดี๋ยวจะสอบถามจากทางกรมเจ้าท่าให้นะครับ

ผมกำลังสอบถามกับทางเจ้าท่าให้อยู่นะครับ กำลังรอคำตอบอยู่เหมือนกันว่าถ้าขับเรือเข้ามาจากต่างประเทศจะต้องทำอย่างไรบ้าง แต่เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นเรือที่มีทะเบียนที่ต่างประเทศ และ มีเอกสารชัดเจนเราสามารถขับเข้ามาได้เลยครับ แต่กำลังรอคำตอบว่าเราเอาเข้ามาใช้ในประเทศไทย และ ย้ายมาอยู่ที่เมืองไทยเลยจะต้องทำอย่างไรบ้าง และ ต้องขออนุญาตภายในระยะเวลาเท่าใด เดี๋ยวได้คำตอบแล้วจะรีบมาโพสท์ให้นะครับ

ได้ข้อมูลตอบกลับมาบ้างแล้วครับ อ่านได้จาก links นี้เลยครับ

http://www.customs.go.th/wps/wcm/connect/library+cus501th/internetth/faqs/6b67d14e82dbbf20aa9d8aad7bc3f343

จากที่อ่านแปลว่า ถ้าเราขับเรือเข้ามาในเมืองไทย แค่แจ้งให้ทางกรมศุลกากรรับทราบ ได้ใบจากทางกรมศุลกากรแล้วสามารถที่จะใช้ใบนั้นแทนทะเบียนเรือได้เลยครับ ดังนั้นเราสามารถที่จะขับเรือของเราในเมืองไทยได้ 6 เดือน แต่ถ้าจะเกินกว่านั้นคงต้องแจ้งต่ออายุครับ
If it's Hips & Happening it's Hippo.

• ต้นหน
ขอทราบหลักการและการเลือกซื้อเรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:15:54 PM »
ขอทราบหลักการและการเลือกซื้อเรือ การดูแลรักษา สถานที่เก็บเรือ รวมถึงงบประมาณ (เรือขนาดเล็ก 11-16 ฟุต) เพื่อเป็นข้อมูลในการซื้อเรือหลังจากที่น้ำลดแล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับคุณ Sweet หลักการซื้อเรือข้อแรกคือ ต้องถามตัวเองก่อนเลยครับว่าจะซื้อเรือเพื่ออะไร เพื่อขับท่องเที่ยว หรือ ว่าเพื่อออกไปตกปลา และ จะเล่นน้ำจืด หรือ ว่าเล่นทะเล หลังจากที่ตอบโจทย์ของตัวเองได้ ก็จะทำให้พอสรุปได้ว่าควรจะเลือกเรือประเภทใหน และ ขนาดเท่าไหร่ครับ ส่วนงบประมาณถ้าเป็น 11 ฟุต ตัวเรืออยู่ไม่เกิน 2

• ต้นหน
อยากซื้อเรือ bass 13 ฟุต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:16:27 PM »
อยากซื้อเรือ bass 13 ฟุตไว้ขับเล่นและช่วยคนในกรณีอุทกภัยในคลองหลังบ้าน (คลองเชียงราก)และแม่น้ำเจ้าพระยา แต่ยังขับไม่เป็น ขอถามว่ามีโรงเรียนสอนวิธีการขับเรือรวมทั้งความรู้เบื้องต้นอื่นๆหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ Sweet ขอโทษที่ตอบช้านะครับ เพราะกำลังวุ่นเรื่องป้องกันน้ำท่วมอยู่เหมือนกัน โรงเรียนสอนขับเรือในบ้านเรายังไม่มีเลยครับ ผมเองเคยมีโครงการจะเปิดสอนอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลาเลยครับ สำหรับเรือ Bassboat 13 ฟุต ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่ามันไม่ใช่เรือ Bassboat จริงๆนะครับ แต่เป็นเรือ 13 ฟุตท้อง V ที่เค้าเอามาทำให้เหมือน Bassboat ดังนั้นสมรรถนะต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยครับ ถ้าจะซื้อเรือผมว่ารอหลังน้ำลดแล้วค่อยหาดูจะได้ของดีราคาถูกกว่า ณ ปัจจุบันนะครับ

• ต้นหน
อยากได้เรือมาไว้ขับเที่ยวล่องแม่น้ำบางประกง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:17:39 PM »
ขอสอบถามครับ กำลังเริ่มศึกษาข้อมูลครับปกติผมไม่ได้ตกปลาครับ แต่อยากได้เรือมาไว้ขับเที่ยวล่องแม่น้ำบางประกงจากปากอ่าวไปแปดริ้ว หรือสามารถออกทะเลไปเที่ยวเกาะสีชังได้ ต้องเลือกซื้อเรือประมาณไหนครับ ตั้งงบไว้ไม่เกินสองแสนถึงสองแสนสอง ไม่ทราบพอไหวไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ pumpui .. ถ้าเป็นเรือสำหรับวิ่งเล่นในแม่น้ำ โดยเฉพาะแม่น้ำบางปะกง แถบจะบอกได้ว่าเรือเกือบทุกประเภทสามารถที่จะเล่นที่แม่น้ำบางปะกงได้อย่างสบายครับ วิ่งจากปากอ่าว ถึง วัดหลวงพ่อ หรือ จะเลยขึ้นไปถึงบางคล้า ปราจีน เรือทุกประเภทวิ่งได้อย่างสบายๆ เลยครับ เพราะว่า การจราจรทางน้ำของแม่น้ำบางปะกงค่อนข้างจะน้อย และ ไม่ค่อยมีคลื่นสักเท่าไหร่ ยกเว้นเวลาที่ลมลงมาแรงๆ ก็จะมีคลื่นในบางช่วง แต่ถ้าจะเอาวิ่งออกไปเกาะสีชังด้วย ขอแนะนำว่าควรที่จะเป็นเรือท้อง V และ ขนาดไม่ควรจะต่ำกว่า 21 ฟุต ครับ แต่ด้วยงบประมาณ 220,000 คงจะลำบากครับ แต่อย่างเพิ่งสิ้นหวังนะครับ หลังจากที่น้ำที่ท่วมลดทุกพื้นที่ ผมว่าอาจจะมีเรือราคาถูกๆออกมาให้เลือกช๊อปกันมากมายก็เป็นได้นะครับ ขอให้ได้เรือเร็วๆนะครับ ถ้ามีโอกาสคงได้พบกันในสายน้ำนะครับ

ขอบคุณมากครับ คงต้องขายของเล่นชิ้นอื่นมาเพิ่มงบมาอีกหน่อย เล็งๆ ไว้ 23 ฟุต เครื่องเมอร์คิวรี่ 200 Hp เห็นมือสองประก่าศอยู่ประมาณ 350,000 แต่อยากได้ประมาณ 280,000ยังไม่กล้าต่อ เผื่อเงินไว้ปรับปรุงนิดหน่อยไม่ทราบพี่เล่นเรืออยู่แถวไหนครับ เผื่อจะได้เกาะท้ายตามไปด้วยคน

สวัสดีครับคุณ pumpui ถ้าได้เรือ 23 ฟุต เครื่อง mercury 200 HP ในราคานั้น ถือว่าไม่แรงเลยครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูสภาพเรือ และ สภาพเครื่องด้วยนะครับ ปกติผมเล่นที่บางปะกงครับ แต่ก็ไปทุกที่ๆมีน้ำเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นเขื่อน ทะเล แต่ถ้าเวลาน้อยก็จะไปบางปะกงเป็นหลักเพราะใกล้ที่ทำงานครับ

• ต้นหน
อยากทราบวิธ๊คำนวณแรงต้านที่เกิดกับเรือเมื่อเรือแล่น ขอความกรุณาด้วยครับ

ลองอ่านจากที่นี่ดูนะครับ http://www.hullform.com/wavedrag.html

hs8ffh

• กลาสี
  • *
สมาชิกใหม่ จากระนองครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:27:47 AM »
ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยครับ อยู่ชายแดน ไทย-พม่า ทะเลอันดามันครับ

• ต้นหน
Re: คำถาม คำตอบ จากบอร์ดเก่าครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:47:18 AM »
สวัสดี และ ยินดีต้อนรับครับ คุณ hs8ffh

Imbawa10

• กลาสี
  • *
Re: คำถาม คำตอบ จากบอร์ดเก่าครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 01:25:01 PM »
ยินดีที่ได้รู้จักครับผม

• ต้นหน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:19:19 PM »
สวัสดี และ ยินดีต้อนรับสู่ไทยโบ๊ทคลับครับ